แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
วิธีการดูแลตัวเองง่ายๆหลังจากการศัลยกรรมเสริมหน้าอก
나나성형외과
2018-12-24 11:20:06
สวัสดีค่ะ

นานะพาเพลินก่อนหน้านี้ เป็นเรื่องของความเข้าใจผิดเกี่ยวกับการศัลยกรรมหน้าอก
 แต่วันนี้ จะเป็นเรื่องของการดูแลตัวเองหลังจากการศัลยกรรมหน้าอกนะคะ

หลังจากศัลยกรรมหน้าอกไปแล้ว 
ตื่นเต้นใช่มั๊ยคะ ว่านี่มันคือหน้าอกจริงๆของชั้นหรอ?
พอเทียบกับไซด์เมื่อก่อนแล้ว มันdoom doom 
ใหญ่และทรงสวยได้ขนาดนี้เลยหรือนี่? 
หน้าอกเป็นทรงสวยด้วยฝีมือของศัลยแพทย์ผู้มีประสบการณ์แล้ว
การดูแลตัวเองหลังการผ่าตัดก็มีความสำคัญเช่นกันนะคะ 
ถ้าดูแลตัวเองได้ไม่ดีพอ 
หลายสิ่งที่คาดไม่ถึงอาจเกิดขึ้นได้ หรือการฟื้นตัวหลังการผ่าตัดอาจเป็นไปอย่างเชื่องช้าค่ะ

เสริมหน้าอกแล้ว หน้าอกมีวอลลุ่มสวยงาม 
แน่นอนว่าความมั่นใจเพิ่มขึ้นเยอะเลยใช่มั๊ยคะ? ^^ 
ชุดที่เคยใส่ไม่ได้เพราะวอลลุ่มของหน้าอกมีไม่พอ 
หรือจะเป็นเพราะว่าใส่แล้ว ส่วนโค้ง ส่วนเว้า ส่วนนูน มันไม่สมดุล
ตอนนี้ยืดอก แต่งตัวได้เต็มที่อย่างที่ต้องการเลยนะคะ 
แต่ว่า หลังจากศัลยกรรมหน้าอกไปแล้ว 
ก่อนที่จะมีหน้าอกสวยสมบูรณ์แบบได้ 
การดูแลหลังจากผ่าตัดมีหลายส่วนที่ซับซ้อนเล็กน้อยนะคะ
ไม่ว่าจะเป็นการอาบน้ำที่ไม่สะดวก
เรื่องช่วงเวลาของการกลับไปใส่เสื้อชั้นในแบบมีโครง
เรื่องของการงดดื่มสุรา หรือสูบบุหรี่
มีหลายจุดที่ไม่สามารถทำได้ทันทีเหมือนปกติ หลังจากที่ผ่าตัดไปค่ะ

มาดูกันนะคะว่าหลังจากผ่าตัดไปแล้ว
เมื่อไหร่ถึงจะกลับมาใช้ชีวิตประจำวันได้ตามปกติค่ะ

Q: สามารถดื่มสุรา, สูบบุหรี่ ได้เมื่อไหร่?
A: การศัลยกรรมหน้าอก จะเป็นการวางยาสลบนะคะ
ก่อนทำการผ่าตัด และหลังการผ่าตัด เป็นเวลาอย่างน้อย 2สัปดาห์ 
ต้องงดการดื่มสุรา และสูบบุหรี่ค่ะ
เนื่องจากการดื่มสุรา อาจก่อให้เกิดการอักเสบได้ 
หลังจากผ่าตัดแล้ว แนะนำให้งดการดื่มสุราอย่างน้อย 2สัปดาห์ค่ะ
นอกจากนั้น การสูบบุหรี่ อาจก่อให้เกิดอาการติดเชื้อได้นะคะ

งดการดื่มสุราเป็นเวลา 1เดือน
และแนะนำให้งดการสูบบุหรี่เป็นเวลา 3เดือนโดยประมาณ
จะดีที่สุดเลยค่ะ

Q: สามารถอาบน้ำได้เมื่อไหร่?
A: ถ้าเป็นไปได้ แนะนำว่าไม่ควรอาบน้ำทันทีนะคะ (แบบไม่ปิดเทปกันน้ำที่แผลกรีด)
เนื่องจากบริเวณแผลผ่าตัดอาจเกิดการติดเชื้อแบคทีเรียได้ค่ะ
แต่ว่า หลังจากที่ผ่าตัดไปแล้วอย่างน้อย 3วัน
ใช้เทปกันน้ำปิดบริเวณแผล แล้วสามารถอาบน้ำได้นะคะ 
ปิดแผลด้วยเทปกันน้ำอย่างแน่นหนา ไม่ให้น้ำซึมเข้าไปที่แผลได้ค่ะ

หลังจากที่ผ่าตัดไปแล้วประมาณ 2สัปดาห์ สามารถอาบน้ำได้ตามปกติ
โดยที่ไม่ต้องแปะเทปกันน้ำที่แผลแล้วนะคะ

ที่โรงพยาบาลนานะ เรามีโปรแกรม ONE DAY ศัลยกรรมหน้าอกอยู่นะคะ 
เพียงแค่วันเดียว สามารถทำการปรึกษา-ผ่าตัด 
ฟื้นตัวหลังการผ่าตัด-ออกจากโรงพยาบาล และสามารถอาบน้ำได้ในวันเดียวกันค่ะ 
เรียกว่าสามารถกลับไปใช้ชีวิตประจำวันได้ตามปกติได้ทันทีหลังการผ่าตัดเลยนะคะ 
สามารถตรวจสอบรายละเอียดเกี่ยวกับ ONE DAY ศัลยกรรมหน้าอก
ได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้เลยค่ะ

Q: สามารถใส่เสื้อชั้นในแบบมีโครงได้เมื่อไหร่?
A: สิ่งที่ช่วยรักษาทรงของหน้าอกไว้ก็คือการใส่บราแบบมีโครงนะคะ 
แต่นั่นคือกรณีที่เป็นธรรมชาติแบบไม่มีการเสริมซิลิโคนค่ะ
กรณีที่มีการเสริมหน้าอก แนะนำให้ใส่ชุดรัดหน้าอกของทางโรงพยาบาล
หลังจากการผ่าตัด จะดีที่สุดค่ะ 

เสื้อชั้นในแบบมีโครง สามารถใส่ได้หลังจากที่ผ่าตัดไปแล้ว 3เดือนค่ะ 

Q: สามารถออกกำลังกายได้เมื่อไหร่?
A: หลังจากที่ผ่าตัดเสริมหน้าอกแล้ว จะมีอาการปวดได้ 
แนะนำให้ไม่ยกของหนัก (ในกรณีที่เลือกกรีดที่รักแร้) หรือยกแขนขึ้น ระยะนึงนะคะ
เมื่ออาการปวดค่อยๆดีขึ้นในระดับนึงแล้ว 
ประมาณ 2สัปดาห์หลังจากผ่าตัด สามารถออกกำลังกายเบาๆได้ค่ะ 
ในส่วนของการออกกำลังกายเช่น โยคะ, ว่ายน้ำนั้น
แนะนำให้ออกกำลังกายหลังผ่าตัดไปแล้ว 1 เดือนนะคะ

การใช้กำลังแขนมากๆ หรือใช้แรงในการออกกำลังหรือเคลื่อนไหวร่างกาย 
แนะนำให้หลีกเลี่ยงประมาณ 2เดือนค่ะ

เป็นอย่างไรบ้างคะ 
นานะพาเพลินในวันนี้ พอจะเป็นประโยชน์ให้ท่านที่กำลังตัดสินใจว่าจะศัลยกรรมหน้าอกดีหรือไม่ 
การดูแลตัวเองหลังจากการเสริมหน้าอก ไม่ยากอย่างที่คิดนะคะ