หน้าอก
ศัลยกรรมหน้าอก แทงเกิ้ล
ศัลยกรรมหน้าอก โมติว่า
ศัลยกรรมหน้าอก BellaJel Micro
ศัลยกรรมหน้าอก INSPIRA
ศัลยกรรมหน้าอก MAMA
ศัลยกรรมหัวนม
โครงหน้า
ศัลยกรรมตัดกราม UV
ศัลยกรรมกระดูกปลายคาง
ลดขนาดโหนกแก้มแบบ SLIM
ปรับโครงหน้าแบบ QUICK
ตา
NANA EYE
ศัลยกรรมตาสองชั้น
มัดกล้ามเนื้อตา
เปิดหัว-เปิดหางตา
ใต้ตาหมองคล้ำ
ศัลยกรรมตาสำหรับผู้ใหญ่
ศัลยกรรมแก้ไขตา
จมูก
ศัลยกรรมจมูก EDGE
ศัลยกรรมจมูกนิ่ม
ปลูกถ่ายเนื้อเยื่อจมูก
ศัลยกรรมปลายจมูก
ศัลยกรรมจมูกยอดนิยม
ตัดปีกจมูก
ศัลยกรรมแก้ไขจมูก
ร่างกาย
ดูดไขมันแบบ MAXIMUM
ดูดไขมันไซด์ 44
ศัลยกรรมหน้าท้อง MAMA
ชะลอวัย
ปลูกถ่ายไขมัน NANA PRP
ปลูกถ่ายไขมัน cell by cell
ยกกระชับ
ยกกระชับแบบไม่กรีด
ยกกระชับแบบกรีด
ผู้ชาย
ศัลยกรรมตาสองชั้น (ไม่มีชั้นตา)
ศัลยกรรมจมูก EDGE Line
ศัลยกรรมโครงหน้าแบบไอดอล
เต้านมโตในผู้ชาย
แผนกผิวหนัง
ฟิลเลอร์
โบท็อก
สกัลป์ทรา
Hydro injection
Contouring injection
Shurink lifting
Whitening program
Pore & Acne Scar Program
ปิดเมนูทั้งหมด

menu

QUICK
온라인상담 ปรึกษาออนไลน์
페이스북 FACEBOOK
인스타그램 INSTAGRAM
라인상담 LINE
구글블럭 BLOG
유튜브 YouTube
오시는길 วิธีการเดินทาง
  • โทรปรึกษา

+82-70-5202-8826

• เวลาให้บริการ

10:00~19:00

OPEN: QUICK MENU CLOSE: QUICK MENU

แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
BEST 5 ข้อควรระวัง-การดูแลตัวเอง หลังจากที่ดูดไขมัน
나나성형외과
2019-01-08 11:28:18
สวัสดีค่ะ นานะมาแล้วนะคะ 

สำหรับท่านที่ตั้งเป้าหมายไว้ว่าจะลดน้ำหนักให้ได้ ในปี2018นี้ 
ตอนนี้เหลือเวลาอีกไม่กี่วันแล้วนะคะ เวลาผ่านไปอย่างรวดเร็วจริงๆ
ลดน้ำหนักไปถึงไหนกันแล้วคะ

บางท่านเลือกวิธีลัด โดยการดูดไขมัน!
เพื่อให้ได้ส่วนเค้าเว้าของร่างกาย และไลน์ที่ต้องการ
ต้องดูดไขมันในปริมาณมาก แต่ก็ยังคงไว้ซึ่งปริมาณไขมันที่ร่างกายต้องการ
และอยู่บนพื้นฐานของความปลอดภัยนะคะ 

สิ่งที่สำคัญกว่าการดูดไขมัน ก็คือการดูแลตัวเองหลังจากการผ่าตัดค่ะ
วันนี้ นานะขอนำเสนอ วิธีการดูแลตัวเองหลังจากที่ดูดไขมันไปนะคะ

BEST 5 ข้อควรระวังหลังจากที่ดูดไขมัน
STEP 1. สามารถอาบน้ำได้ หลังจากผ่าตัดไปแล้ว 3วัน
ถึงแม้ว่า การกรีดเพื่อดูดไขมัน จะเป็นการกรีดที่เล็กมาก 
แต่ถ้ารอยแผลกรีด โดนน้ำ แผลอาจกว้างขึ้น และหายช้าขึ้นได้
แนะนำให้อาบน้ำ หลังจากผ่าตัดไปแล้ว 3วันนะคะ

ในส่วนของการซาว์นน่านั้น เนื่องจากมีความชื้นมาก
และจะทำให้แผลเกิดความอับชื้นขึ้นได้
แนะนำให้หลีกเลี่ยงการไปซาว์นน่าอย่างน้อย 3อาทิตย์หลังผ่าตัดค่ะ

STEP 2: การใส่ชุดรัด
หลังจากดูดไขมัน การใส่ชุดรัดเป็นสิ่งที่สำคัญมากนะคะ
ต้องใส่อย่างต่อเนื่องเป็นเวลา 4สัปดาห์
ไม่สามารถใส่-ถอดได้ตามอำเภอใจ
ซึ่งรายละเอียดในส่วนนี้ คุณหมอจะเน้นย้ำตลอดในช่วงที่ให้คำปรึกษาค่ะ

ถ้าไม่ใส่ชุดรัด
ไม่ว่าจะเป็นอาการช้ำ ความบวม และการเสียเลือดที่เกิดขึ้น จะแย่กว่าเดิมนะคะ
และยังเป็นสาเหตุที่ทำให้ผิวไม่เรียบได้อีกด้วย
ถึงจะอึดอัด แต่เพื่อให้ได้ ส่วนโค้งเว้าของร่างกายแบบ เอสไลน์ , ผิวเรียบ
อดทนใส่ชุดรัดกันนะคะ

STEP 3:  บังคับใจตัวเองไม่ให้ออกกำลังมาก
ระหว่างการดูดไขมัน
มีการกระทบกระเทือนเส้นเลือดพอสมควร
การออกกำลังกายหนัก จะทำให้เส้นเลือดขยายตัว ก่อให้เกิดการเสียเลือดตามมาได้
ส่วนเว้าส่วนโค้งที่คุณหมอเคยออกแบบไว้ให้ อาจเกิดความเปลี่ยนแปลงได้ค่ะ
เป็นเวลา 1เดือน หลังจากผ่าตัด หลีกเลี่ยงการออกกำลังกายหนักนะคะ

แต่ว่าการออกกำลังกายเบาๆ
มีส่วนช่วยในการลดบวมได้ เช่น การเดินเล่น
และการรับประทานอาหารที่มีแคลลอรี่น้อย โปรตีนสูง
รับประทานด้วยกันแล้ว จะช่วยในเรื่องของการลดบวมค่ะ

STEP 4:  งดเหล้า / งดบุหรี่
การงดเหล้า และงดบุหรี่นั้น ต้องเริ่มงดตั้งแต่ก่อนมาผ่าตัด 2 สัปดาห์
และหลังจากผ่าตัด จะต้องงดทั้งเหล้า และบุหรี่อย่างน้อยเป็นเวลา 2 สัปดาห์นะคะ

กรณีที่สูบบุหรี่ หรือกินเหล้า
บริเวณที่ดูดไขมันและการอักเสบ เจอกันแล้วอาจก่อให้เกิดรอยแผลเป็น
ต้องปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดนะคะ

ไม่ใช่แค่เพียงเพื่อการดูดไขมันอย่างเดียว
ยังเล็งไปที่เรื่องของสุขภาพ
เราใช้โอกาสนี้ งดเหล้า งดบุหรี่กันเลยมั๊ยคะ
ในร่างกายของเรา ถ้ามีบุหรี่และเหล้าอยู่น้อยที่สุด จะดีมากเลยนะคะ 
เป็นห่วงค่ะ

STEP 5: นอนท่าที่บริเวณที่ดูดไขมันยกสูงกว่าระดับของหัวใจ
หลังจากที่ดูดไขมันแล้ว แน่นอนว่ามีอาการบวมเกิดขึ้น
แนะนำให้นอนให้ระดับของส่วนที่่ทำการดูดไขมันไปนั้น สูงกว่าระดับของหัวใจนะคะ
จะทำให้อาการบวมลดลงเร็วขึ้นค่ะ
อาการบวมจะลดลงไปเองตามธรรมชาติอยู่แล้วนะคะ
แต่เพื่อให้การกลับมาใช้ชีวิตประจำวันได้อย่างรวดเร็วขึ้น
ต้องดูแลตัวเองให้มากขึ้นด้วยใช่มั๊ยคะ ^^

นอกจากนี้ เรื่องของการติดเชื้อ และเรื่องการลดบวม เป็นอีกส่วนที่สำคัญ
ต้องปฏิบัติตามข้อแนะนำหลังการผ่าตัด ดูแลตัวเองให้ดี
เพื่อให้ได้ผลลัทธ์จากการผ่าตัดที่ดีที่สุดนะคะ

ถึงจะดูดไขมันไปแล้ว แต่ดูแลตัวเองหลังผ่าตัดได้ไม่ดีพอ
นอกจากจะบวมนานแล้ว ผิวอาจไม่เรียบได้
และไม่ได้ส่วนโค้งเว้าในแบบที่ต้องการ ต้องดูแลตัวเองให้ดีอย่างมีวินัยนะคะ

นอกเหนือจากการดูแลตัวเองหลังผ่าตัดที่แนะนำไปด้านบนนี้
ยังมีในส่วนของ การรับประทานยาตามที่คุณหมอสั่ง / ควบคุมอาหาร/ 
พักผ่อนอย่างเพียงพอ/ การดูแลบริเวณที่ทำการผ่าตัดไป
การได้รับคำปรึกษากับทางโรงพยาบาลอย่างเพียงพอ
ดูแลตัวเองหลังผ่าตัดให้ดี ก็จะได้ส่วนโค้งส่วนเว้าแบบเอสไลน์ตามที่ต้องการแล้วค่ะ