แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
[ศัลยกรรมจมูก] สาวตาน้ำข้าว ลัดฟ้าปรับจมูกSLIM-LINEปลายพุ่งที่นานะ - PART2
나나성형외과
2019-07-10 14:25:44
สวัสดีค่ะ 
นานะมาแล้วนะคะ 

เมื่อไม่กี่วันก่อนหน้านี้ นานะได้นำเสนอเรื่องของสาวตาน้ำข้าว
ที่ลงทุนบินข้ามน้ำข้ามทะเลมาปรับทรงจมูกSLIM-LINEไปนะคะ
ท่านไหนที่เพิ่งเข้ามาที่เอนทรี่นี้ สามารถติดตามเรื่องราวของเธอก่อนหน้านี้ได้ที่ลิงค์ด้านล่างเลยค่ะ 
ในกรณีที่ไม่ต้องการอ่าน แต่ต้องการเห็นภาพกันเลยทีเดียว 
นานะก็มีให้ชมกันแบบ HDเลยค่ะ

ตอนนี้ภาคสองของเธอมาแล้วนะคะ 
ก่อนสวยมันจะสาหัสเล็กน้อยประมาณนี้ค่ะ

หลังจากผ่าตัดเสร็จแล้ว ก็จะมาพักให้หายมึนจากยานอนหลับที่ห้องพักผู้ป่วยนะคะ 
เป็นห้องพักส่วนตัวเตียงเดียว ที่จะมีพยาบาลคอยเดินมาเช็คดูอาการของเราเรื่อยๆค่ะ 
กำลังพยายามคุมสติไม่ให้หลับอยู่นะคะ
หลังจากผ่าตัด ทุกท่านจะเป็นเหมือนกันคือคอแห้งมากกกก ~~
อยากดื่มน้ำ แต่คุณพยาบาลไม่ยอมให้แม้แต่จะขอจิบ
เนื่องจากว่าถ้าดื่มน้ำ หรือทานอาหารเข้าไปในขณะที่ร่างกายยังไม่เป็นปกติ
จะทำให้อาเจียน และการฟื้นตัวจะช้าไปมากกว่าเดิมอีกนะคะ

หลังจากที่แข็งใจสู้กับฤทธิ์ยามาพักใหญ่
สุดท้ายเราก็ฟื้นตัวเกือบเต็มที่ และได้ดื่มน้ำค่ะ 
ก่อนออกจากโรงพยาบาล จะมีการวัดไข้วัดความดัน 
ตรวจดูความพร้อมของร่างกายคนไข้ ก่อนปล่อยให้กลับที่พักนะคะ

โรงพยาบาลที่เกาหลีจะไม่จ่ายยา แต่จะมีใบสั่งยาให้ 
ที่คนไข้ต้องไปซื้อจากร้านยาด้วยตนเองค่ะ
ยาที่ได้รับมา เป็นยาที่ถูกแพ็คไว้เป็นเซต เพื่อรับประทานหลังอาหารเช้า กลางวัน เย็น
สะดวกมากเลยค่ะ และก็มีขี้ผึ่งไว้สำหรับทาแผลกรีดที่ใต้จมูกเช้า เย็นด้วยนะคะ

ซื้อยาเรียบร้อยแล้ว ก็ถึงเวลาเดินทางกลับที่พัก ไปพักผ่อนกันจริงๆแล้วค่ะ
เนื่องจากเรามีเลือดกำเดาไหลเรื่อยๆ พยาบาลจึงเอาผ้ากอซแปะรองไว้ให้
ถึงที่พักเมื่อไหร่ค่อยแกะออกนะคะ
หลังผ่าตัด จะมีเลือดกำเดาไหลในช่วงแรก ประมาณ 1สัปดาห์
ห้ามเช็คแรงๆ ถู หรือบีบจมูกเหมือนการสั่งขี้มูกนะคะ 
ให้ใช้วิธีการซับเอาค่ะ

1วันหลังการผ่าตัด
วันนี้บวมกว่าเมื่อวานนะคะ และพรุ่งนี้ มะรืนนี้จะบวมกว่าวันนี้ 
ไม่อยากคิดเลยค่ะว่าหน้าจะบวมได้อีกขนาดไหน
ความบวม ความช้ำ งานนี้มาหมดเลยนะคะ
ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้เราจะลืมตาขึ้นหรือเปล่า ขนาดว่าเตรียมใจไว้แล้วว่าการเหลากระดูก
จะทำให้เกิดอาการช้ำและบวมมาก แต่พอเจอเข้าจริงก็ตกใจเหมือนกันค่ะ 

ไม่ใช่แค่บวม และช้ำเพียงอย่างเดียว
แต่ยังหายใจไม่สะดวกอีก เพราะว่ามีผ้ากอซอยู่ในรูจมูกทั้งสองข้าง 
อยากรีบเอาผ้ากอซออกเร็วๆจังเลยค่ะ 

ตอนนี้รับประทานแต่พวกซุป พวกอาหารที่ทานง่ายๆอยู่นะคะ 
ทานข้าวแล้วก็ทานยาหลังอาหารทั้ง3มื้อ
ทานง่ายมากค่ะ เพราะว่าทางร้านยาเค้าจัดเซตมาให้แล้ว

นั่งๆนอนๆอยู่ในห้องอย่างเดียว จะบวมนาน ฟื้นตัวช้านะคะ 
ถึงตอนนี้ความบวมจะลามมาถึงตา แต่ก็ต้องออกไปข้างนอกเดินลดบวมค่ะ 

โดยภาพรวมตอนนี้เลยจุดพี๊คของความบวมไปแล้วนะคะ 
แต่ยังเหลือความช้ำไว้ ซึ่งรอยช้ำจะค่อยๆเปลี่ยนสีอ่อนลงและจางไปเอง จะใช้เวลาหลายวันนิดนึงค่ะ
ตอนนี้ถึงวันที่รอคอยยิ่งกว่าวันตัดไหมอีกนะคะ นั่นก็คือวันที่จะได้เอาผ้าก๊อซในจมูกออกค่ะ 

7วันหลังผ่าตัดจะได้ตัดไหม และได้ขัดหน้า พร้อมทั้งทำทรีทเม้นต์ลดบวมก่อนเดินทางกลับด้วยนะคะ 
สดชื่นมากค่ะ เพราะไม่ได้ล้างหน้ามา7วันด้วยกัน 

ประมาณ2สัปดาห์หลังผ่าตัดนะคะ 
ถือว่าเข้าที่เข้าทางมากขึ้นเยอะเลยค่ะ แต่หลังจากนี้ก็ยังสามารถลดบวมได้อีก 
พอใจกับผลลัพธ์จากการผ่าตัดมากค่ะ