แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
[LIVE SURGERY รายงานสดจากห้องผ่าตัด] ผ่าสด "หลับตา ~ ลืมตา" ศัลยกรรมตา by คิมฮยองจุน
나나성형외과
2019-11-15 13:44:03

สวัสดีค่ะ
นานะมาแล้วนะคะ 
เรื่องราวแห่งความงามที่นานะนำมาเสนอในวันนี้
เป็นการล้วงความลับห้องผ่าตัด ในตอน 
"LIVE ผ่าสด ศัลยกรรมตากับคุณหมอ คิมฮยองจุน ค่ะ

สำหรับท่านที่ต้องการทำศัลยกรรมตาที่เกาหลี
น่าจะได้เคยได้ยินรายละเอียดเกี่ยวกับการผ่าตัดมาบ้างใช่มั๊ยคะ
ที่ว่า ระหว่างการผ่าตัดตา โดยเฉพาะท่านที่ต้องปรับกล้ามเนื้อตา 
จะไม่ได้หลับสนิท คุณหมอจะปลุกขึ้นมา เพื่อที่จะให้ลืมตา หลับตา 
ให้คุณหมอเช็คดูการใช้งานกล้ามเนื้อตาค่ะ 

มาดูกรณีตัวอย่างจากคนไข้ท่านนี้กันเลยนะคะ
คนไข้ท่านนี้ ไม่เคยทำศัลยกรรมตาสองชั้นมาก่อน 
และมีปัญหากล้ามเนื้อตาอ่อนแรง ทำให้เวลาลืมตา 
เห็นตาดำสองข้างไม่ชัดเจนค่ะ

การผ่าตัด เริ่มจากการให้ยานอนหลับอ่อนๆก่อน
จากนั้นคุณหมอจะให้ยาชาเฉพาะจุดนะคะ
ฉีดเข้าที่บริเวณเส้นตาสองชั้นที่คุณหมอดีไซน์ไว้ค่ะ
(ก่อนการวางยานอนหลับ คุณหมอจะทำการดีไซน์ลงบนเปลือกตาอย่างละเอียดก่อนนะคะ)

หลังจากที่ยาชาออกฤทธิ์แล้ว ก็ถึงเวลาแห่งการกรีดเปิดงานค่ะ 

ทำการแยกชั้นผิวหนัง ดูตำแหน่งของกล้ามเนื้อตา และปริมาณไขมันที่เปลือกตานะคะ

ไขมันที่เปลือกตา ไม่สามารถกำจัดได้หมด 
ต้องเหลือไว้ในปริมาณที่เพียงพอ 
ไขมันส่วนเกินก็ทำการกำจัดออกไปด้วยการใช้เลเซอร์ตัดออกค่ะ

จากนั้นก็จะเป็นขั้นตอนที่ต้องขอความร่วมมือจากคนไข้ 
นั่นก็คือการหลับตา และลืมตา 
เพื่อให้คุณหมอปรับกล้ามเนื้อตาสองข้างให้ใกล้เคียงกันมากที่สุดนะคะ 
คุณหมอจุนของเรา พูดภาษาไทยได้ด้วยนะคะ 
"หลับตา"
"ลืมตา"
เสียงนุ่มละมุนละไมมากค่ะ

หลังจากปรับกล้ามเนื้อตาเรียบร้อยแล้ว
ก็จะเป็นการปรับเส้นชั้นตาสองด้านตามที่ได้อธิบายกับคนไข้ไว้ในระหว่างการปรึกษาค่ะ 

คนไข้ยังไม่หลับสนิทไปเลยซะทีเดียวนะคะ 
ยังคงพร้อมสำหรับการ "ลืมตา" "หลับตา" จากคุณหมอตลอดค่ะ

ขั้นตอนการเย็บชั้นตานี้เป็นขั้นตอนสุดท้ายแล้วนะคะ 
ในระหว่างที่คุณหมอเย็บชั้นตาได้ช่วงนึง ก็จะเช็คความสมดุลของทั้งสองด้าน
โดยการปลุกให้คนไข้ลืมตา และหลับตา 
จากนั้นก็เย็บชั้นตาต่อค่ะ 
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนเสร็จการผ่าตัดชั้นตานะคะ 

ในส่วนของแผลเป็นที่เกิดจากการกรีดเพื่อสร้างชั้นตานั้น
ไม่ต้องกังวลเลยนะคะ 
คุณหมอจุนกรีดสร้างรอยเส้นที่เฉียบและเย็บอย่างละเอียด 
หลังผ่าตัดเสร็จแล้ว แค่ดูแลแผลดีๆตามคำแนะนำ 
รอยกรีดก็จะไม่เป็นแผลคีรอยด์ และยังได้เส้นชั้นตาที่เฉียบด้วยค่ะ 

อ่านรายละเอียดไม่เห็นภาพเท่าดูเป็นวีดีโอนะคะ 
ไป หลับต๋า ลืมต๋า~ พร้อมๆกันเลยค่ะ