หน้าอก
ศัลยกรรมหน้าอก แทงเกิ้ล
ศัลยกรรมหน้าอก โมติว่า
ศัลยกรรมหน้าอก BellaJel Micro
ศัลยกรรมหน้าอก INSPIRA
ศัลยกรรมหน้าอก MAMA
ศัลยกรรมหัวนม
โครงหน้า
ศัลยกรรมตัดกราม UV
ศัลยกรรมกระดูกปลายคาง
ลดขนาดโหนกแก้มแบบ SLIM
ปรับโครงหน้าแบบ QUICK
ตา
NANA EYE
ศัลยกรรมตาสองชั้น
มัดกล้ามเนื้อตา
เปิดหัว-เปิดหางตา
ใต้ตาหมองคล้ำ
ศัลยกรรมตาสำหรับผู้ใหญ่
ศัลยกรรมแก้ไขตา
จมูก
ศัลยกรรมจมูก EDGE
ศัลยกรรมจมูกนิ่ม
ปลูกถ่ายเนื้อเยื่อจมูก
ศัลยกรรมปลายจมูก
ศัลยกรรมจมูกยอดนิยม
ตัดปีกจมูก
ศัลยกรรมแก้ไขจมูก
ร่างกาย
ดูดไขมันแบบ MAXIMUM
ดูดไขมันไซด์ 44
ศัลยกรรมหน้าท้อง MAMA
ชะลอวัย
ปลูกถ่ายไขมัน NANA PRP
ปลูกถ่ายไขมัน cell by cell
ยกกระชับ
ยกกระชับแบบไม่กรีด
ยกกระชับแบบกรีด
ผู้ชาย
ศัลยกรรมตาสองชั้น (ไม่มีชั้นตา)
ศัลยกรรมจมูก EDGE Line
ศัลยกรรมโครงหน้าแบบไอดอล
เต้านมโตในผู้ชาย
แผนกผิวหนัง
ฟิลเลอร์
โบท็อก
สกัลป์ทรา
Hydro injection
Contouring injection
Shurink lifting
Whitening program
Pore & Acne Scar Program
ปิดเมนูทั้งหมด

menu

QUICK
온라인상담 ปรึกษาออนไลน์
페이스북 FACEBOOK
인스타그램 INSTAGRAM
라인상담 LINE
구글블럭 BLOG
유튜브 YouTube
오시는길 วิธีการเดินทาง
  • โทรปรึกษา

+82-70-5202-8826

• เวลาให้บริการ

10:00~19:00

OPEN: QUICK MENU CLOSE: QUICK MENU

แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
[LIVE SURGERY รายงานสดจากห้องผ่าตัด] ผ่าสด "หลับตา ~ ลืมตา" ศัลยกรรมตา by คิมฮยองจุน
나나성형외과
2019-11-15 13:44:03

สวัสดีค่ะ
นานะมาแล้วนะคะ 
เรื่องราวแห่งความงามที่นานะนำมาเสนอในวันนี้
เป็นการล้วงความลับห้องผ่าตัด ในตอน 
"LIVE ผ่าสด ศัลยกรรมตากับคุณหมอ คิมฮยองจุน ค่ะ

สำหรับท่านที่ต้องการทำศัลยกรรมตาที่เกาหลี
น่าจะได้เคยได้ยินรายละเอียดเกี่ยวกับการผ่าตัดมาบ้างใช่มั๊ยคะ
ที่ว่า ระหว่างการผ่าตัดตา โดยเฉพาะท่านที่ต้องปรับกล้ามเนื้อตา 
จะไม่ได้หลับสนิท คุณหมอจะปลุกขึ้นมา เพื่อที่จะให้ลืมตา หลับตา 
ให้คุณหมอเช็คดูการใช้งานกล้ามเนื้อตาค่ะ 

มาดูกรณีตัวอย่างจากคนไข้ท่านนี้กันเลยนะคะ
คนไข้ท่านนี้ ไม่เคยทำศัลยกรรมตาสองชั้นมาก่อน 
และมีปัญหากล้ามเนื้อตาอ่อนแรง ทำให้เวลาลืมตา 
เห็นตาดำสองข้างไม่ชัดเจนค่ะ

การผ่าตัด เริ่มจากการให้ยานอนหลับอ่อนๆก่อน
จากนั้นคุณหมอจะให้ยาชาเฉพาะจุดนะคะ
ฉีดเข้าที่บริเวณเส้นตาสองชั้นที่คุณหมอดีไซน์ไว้ค่ะ
(ก่อนการวางยานอนหลับ คุณหมอจะทำการดีไซน์ลงบนเปลือกตาอย่างละเอียดก่อนนะคะ)

หลังจากที่ยาชาออกฤทธิ์แล้ว ก็ถึงเวลาแห่งการกรีดเปิดงานค่ะ 

ทำการแยกชั้นผิวหนัง ดูตำแหน่งของกล้ามเนื้อตา และปริมาณไขมันที่เปลือกตานะคะ

ไขมันที่เปลือกตา ไม่สามารถกำจัดได้หมด 
ต้องเหลือไว้ในปริมาณที่เพียงพอ 
ไขมันส่วนเกินก็ทำการกำจัดออกไปด้วยการใช้เลเซอร์ตัดออกค่ะ

จากนั้นก็จะเป็นขั้นตอนที่ต้องขอความร่วมมือจากคนไข้ 
นั่นก็คือการหลับตา และลืมตา 
เพื่อให้คุณหมอปรับกล้ามเนื้อตาสองข้างให้ใกล้เคียงกันมากที่สุดนะคะ 
คุณหมอจุนของเรา พูดภาษาไทยได้ด้วยนะคะ 
"หลับตา"
"ลืมตา"
เสียงนุ่มละมุนละไมมากค่ะ

หลังจากปรับกล้ามเนื้อตาเรียบร้อยแล้ว
ก็จะเป็นการปรับเส้นชั้นตาสองด้านตามที่ได้อธิบายกับคนไข้ไว้ในระหว่างการปรึกษาค่ะ 

คนไข้ยังไม่หลับสนิทไปเลยซะทีเดียวนะคะ 
ยังคงพร้อมสำหรับการ "ลืมตา" "หลับตา" จากคุณหมอตลอดค่ะ

ขั้นตอนการเย็บชั้นตานี้เป็นขั้นตอนสุดท้ายแล้วนะคะ 
ในระหว่างที่คุณหมอเย็บชั้นตาได้ช่วงนึง ก็จะเช็คความสมดุลของทั้งสองด้าน
โดยการปลุกให้คนไข้ลืมตา และหลับตา 
จากนั้นก็เย็บชั้นตาต่อค่ะ 
ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนเสร็จการผ่าตัดชั้นตานะคะ 

ในส่วนของแผลเป็นที่เกิดจากการกรีดเพื่อสร้างชั้นตานั้น
ไม่ต้องกังวลเลยนะคะ 
คุณหมอจุนกรีดสร้างรอยเส้นที่เฉียบและเย็บอย่างละเอียด 
หลังผ่าตัดเสร็จแล้ว แค่ดูแลแผลดีๆตามคำแนะนำ 
รอยกรีดก็จะไม่เป็นแผลคีรอยด์ และยังได้เส้นชั้นตาที่เฉียบด้วยค่ะ 

อ่านรายละเอียดไม่เห็นภาพเท่าดูเป็นวีดีโอนะคะ 
ไป หลับต๋า ลืมต๋า~ พร้อมๆกันเลยค่ะ