แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
[ศัลยกรรมจมูก] Slimlineปลายพุ่ง งานจมูกสุดปังที่นานะ - part2
나나성형외과
2020-02-07 18:09:27
สวัสดีค่ะ 
นานะมาแล้วนะคะ 
ต้อนรับปีใหม่ด้วยภาคต่อของสาวน้อย
ที่ตัดสินใจศัลยกรรมจมูกทรง Slimlineปลายพุ่ง ทรงจมูกสุดปังที่นานะไปนะคะ 

สำหรับท่านที่เพิ่งเข้ามาที่เอนทรีนี้เป็นครั้งแรก 
ติดตามรีวิวภาคแรกของเธอได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้เลยค่ะ 

เอนทรี่ที่แล้ว เธอได้ถอดเฝือก ตัดไหมเรียบร้อยแล้วนะคะ 
ตอนนี้มาดูการฟื้นตัว ลดบวมหลังผ่าตัดของเธอกันดีกว่าค่ะ 

หลังผ่าตัด 10วัน 
ถึงแม้ว่าจะตัดไหมไปแล้ว แต่เพิ่งผ่านการผ่าตัดมาไม่นาน 
อาการบวมก็ยังมีอยู่มาก และมีอะไรที่ต้องระวังหลายอย่างนะคะ 
ไม่ว่าจะเป็น ห้ามดื่มสุรา ห้ามสูบบุหรี ห้ามใส่แว่น ห้ามออกกำลังกายหนัก
ห้ามไปซาวน์น่า ตลอด 1เดือนหลังผ่าตัดค่ะ 
ห้ามแคะจมูก ห้ามสั่งน้ำมูกแรง และถึงแม้ว่าจะผ่าตัดมาเกิน1สัปดาห์แล้ว 
ก็อาจจะมีเลือดกำเดาใสๆไหลปนมากับน้ำมูกได้นะคะ 

หลังผ่าตัด 14วัน 
ถ้าให้เทียบกับเมื่อสัปดาห์ก่อน รู้สึกได้ว่าทรงจมูกเรียวขึ้น 
และช่วงปลายจมูกกดลงมากขึ้นด้วยค่ะ 
คุณหมอบอกว่า เพราะอาการบวมหลังผ่าตัดจะรั้งผิวของเรา 
ทำให้ปลายเหมือนจะเชิดขึ้นหน่อย 
แต่เมื่อเวลาผ่านไป อาการบวมลดลง ปลายจมูกก็จะค่อยๆตกลงมาด้วยนะคะ 

หลังผ่าตัด 3เดือน 
รู้ตัวอีกครั้งก็3เดือนที่นัดfollow upล่วงหน้ากับคุณหมอไว้นะคะ
ถ้าโรงพยาบาลไม่แมสเสจมาแจ้งเตือนเวลานัด 
เราลืมไปแล้วนะคะนี่ว่าเราทำจมูกมาได้3เดือนแล้ว ㅋㅋㅋㅋ
ตอนนี้เรียกว่าแทบจะไม่มีอาการบวมเหลือแล้วค่ะ
แต่ตามทฤษฎี อาการบวมเล็กๆน้อยจะลดลงได้เรื่อยๆตลอด6เดือนหลังผ่าตัดค่ะ 
เราพอใจกับทรงจมูกใหม่มาก~~~~
เพื่อนๆทักทุกคนเลยค่ะ ว่าเหมือนไปทำโครงหน้ามาด้วย
พอจมูกมีมิติมากขึ้น ใบหน้าในภาพรวมก็จะดูเปลี่ยนแปลงไปด้วยนะคะ 
คิดไม่ผิดเลยค่ะที่ตัดสินใจทำจมูก และเลือกทำที่นานะ 
ขอบคุณคุณหมอและทีมงานทุกท่านนะคะ 

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม 
และปรึกษาผ่านทางไลน์ @nanahospital.th (มี@ด้วยค่ะ) ได้เลยนะคะ