แนะนำโรงพยาบาล

NANA PLASTIC SURGERY

มีเดีย&ข่าวสาร

ข่าวสารจากโรงพยาบาลนานะ

게시글 검색
[โครงหน้า 3 จุด งานแก้] สาวจีนบินลัดฟ้าแก้โครงหน้ากับนานะ
나나성형외과
2020-05-07 16:31:52
สวัสดีค่ะ 
นานะมาแล้วนะคะ 

รีวิวความงามในวันนี้ เป็นเรื่องของคนไข้สาวชาวจีน
ที่มีประสบการณ์ผ่าตัดโครงหน้า3จุดจากประเทศบ้านเกิดมาแล้ว
เธอตัดสินใจปรับโครงหน้าครั้งแรก เพราะรู้สึกว่าหน้าเบี้ยว หน้าสองด้านไม่สมดุล ต่างกันมากเกินไป
แต่หลังจากที่ผ่าตัดแล้ว กลับเจอกับปัญหาใหม่ที่ว่า "กรอบหน้าเป็นคลื่น" 
และไม่ใช่แค่ปัญหานี้เพียงอย่างเดียว 
หน้าก็ยังเบี้ยวเหมือนเดิม ไม่ต่างจากก่อนผ่าตัดเลยค่ะ 

ก่อนผ่าตัดแก้ไขกับนานะ

ทางคนไข้ส่งภาพซีทีสแกนโครงหน้าของตัวเอง 
เพื่อสอบถามจากคุณหมอว่ายังสามารถผ่าตัดแก้ไขได้หรือไม่ 
หลังจากวิเคราะห์ซีทีสแกนแล้ว ยังมีส่วนของกระดูกกรอบหน้าที่ยังสามารถผ่าตัดแก้ไขได้ 
และโหนกแก้มยังสามารถยุบเข้าไปอีกได้
คนไข้จึงรีบบินลัดฟ้ามาหาคุณหมอเลยค่ะ

ก่อนเข้าผ่าตัด ที่นานะ เรามีการตรวจร่างกายอย่างเต็มรูปแบบ
มาตรฐานเที่ยบเท่ากับโรงพยาบาลมหาวิทยาลัย 
ไม่ว่าจะเป็นการ X-ray, CT-scan, ตรวจการเต้นของคลื่นหัวใจ, ตรวจเลือดและความดันนะคะ 

X-RAY >> ผ่านการถ่ายภาพเอ็กซ์เรย์ทั้งด้านหน้า ,ด้านข้าง และพาโนราม่า 
สามารถทราบได้ถึงสภาพของกระดูกโครงหน้า, การสบฟันค่ะ

CT-SCAN >> สามารถเห็นรูปร่าง และความหนาของกระดูกใบหน้า 
รวมทั้งตำแหน่งของเส้นประสาทได้นะคะ

ในส่วนของโหนกแก้ม ยังมีช่องว่างที่สามารถลดขนาดเพิ่มได้
และปรับโหนกแก้มสองด้านให้สมดุล ใกล้เคียงกันมากที่สุดค่ะ 

กรอบหน้านั้น แผนการผ่าตัดของคุณหมอก็คึอ
ตัดกราม และเหลากรอบหน้ายาวต่อเนื่องมาจนถึงปลายคาง
ในเคสของคนไข้ท่านนี้ ไม่จำเป็นต้องตัดกระดูก เพื่อตกแต่งความยาวปลายคาง
เพียงแค่เหลากระดูกให้เรียบ ก็จะได้กรอบหน้าที่สวย รับกับโครงหน้าแล้วค่ะ

หลังจากผ่าตัด1สัปดาห์ 
จะมีการตัดไหมที่บริเวณจอนผม ที่เกิดจากการลดขนาดโหนกแก้มนะคะ 
ในส่วนของการตกแต่งกรอบหน้า ไหมจะอยู่ในปากทั้งหมด 
เป็นไหมละลาย ไม่ต้องตัดค่ะ
และวันนี้ จะได้ถ่ายภาพCT-scanอีกครั้ง เพื่อใช้ในการfollow up ดูผลการผ่าตัดกับคุณหมอค่ะ

จากภาพ โหนกแก้มทั้งสองข้าง ถูกยุบให้ใกล้เคียงกัน
กรอบหน้าที่เคยจับเจอแต่ความขรุขระของกระดูก ตอนนี้เรียบ เข้ารูป
ได้กรอบหน้าใหม่ที่สวยงาม รับกับโหนกแก้ม เป็นโครงหน้าที่สวยละมุนมากเลยค่ะ

หลังผ่าตัด 3เดือน
ภาพอัพเดทที่ส่งมาขอบคุณคุณหมอ
ที่ช่วยคืนความมั่นใจให้กับคนไข้อีกครั้งนะคะ